Những trường hợp nào thực hiện giao dịch tại văn phòng công chứng cần có người làm chứng ?


Câu hỏi: Những trường hợp nào khi thực hiện hợp đồng, giao dịch tại văn phòng công chứng yêu cầu phải có người làm chứng?
 
Trả lời:

     Theo Khoản 2 Điều 47 Luật công chứng 2014 có quy định về các trường hợp yêu cầu phải có người làm chứng và điều kiện của người làm chứng như sau:

- "Trường hợp người yêu cầu công chứng không đọc được, không nghe được, không ký, điểm chỉ được hoặc trong những trường hợp khác do pháp luật quy định thì việc công chứng phải có người làm chứng

- Người làm chứng phải là người từ đủ 18 tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và không có quyền, lợi ích hoặc nghĩa vụ liên quan đến việc công chứng.

- Người làm chứng do người yêu cầu công chứng mời, nếu người yêu cầu công chứng không mời được thì công chứng viên chỉ định”.

Mọi thắc mắc yêu cầu giải đáp vui lòng liên hệ 



CÔNG TY TNHH HOÀNG MINH LUẬT
Điện thoại : 0912.527.089

Website: http://hoangminhluat.com/
Email: Luatphuongmai@gmail.com
Địa chỉ: Số 91, ngõ 12 phố Đào Tấn, P.Cống vị, Q.Ba Đình, TP.Hà Nội

CẢM NHẬN CỦA BẠN

ĐỐI TÁC

  • Qc1
  • Qc2
  • Qc3
  • Qc4
  • Qc5